Duk da cewa kai babba ne a yanzu, har yanzu akwai sauran sarari a rayuwarmu don kuka abu ne mai kyau. Wataƙila kun zubar da hawaye fiye da yadda kuka yi a baya. Wannan al’ada ce kuma babu kunya a ciki. Ido masu kumbura da kunci mai ɗimbin yawa daga baya na iya zama marasa daɗi, amma masana sun ce a zahiri akwai ɗan fa’idodin kuka.
Abu ɗaya, idan ka maida rashin yin kuka al’ada musamman a lokacin da kake jin sha’awar, zai iya sa ka ji damuwa da sosai fiye da yadda za ka bar shi ya wuce in kayi kukan, in ji Gail Saltz, MD, farfesa a asibiti.
Me yasa muke kuka?
Akwai dalilai da yawa da suke jawo yin kuka, Wannan na iya zama kamar a bayyane da farko, amma a zahiri muna kuka don wasu dalilai daban-daban, Jikin mu yana haifar da hawaye iri uku: wadda ya hada da
Reflex hawaye: Waɗannan suna faruwa ne a lokacin da wani abu ke cikin idonka, a cewar wata kwarrariyar likita ‘Vivian Shibayama, likitan ido tare da Lafiyar UCLA. “An samar da su ne don wanke duk wani abu da zai iya fusata idanu kamar hayaki ko tarkace,” in ji ta. “Sun ƙunshi galibi ruwa kuma suna iya samun ƙwayoyin rigakafi don yaƙar kamuwa da cuta.”
Hawaye na Basal: Waɗannan hawayen, a cwarta, hawayen “baseline” ne naku. “An yi su ne da mai, ruwa, da mocus,” in ji ta. “Suna fitowa a idanu ne yayin farin ciki, suna kuma kariya ga idanu, da kasantardasu cikin ruwa.”
Hawaye na motsin rai: Waɗannan su ne waɗanda akasarin mutane ke dangantawa da kuka- motsin rai ne ya jawo su, in ji Shibayama. Waɗannan hawayen suna kama da hawaye masu ratsawa kuma galibi da ruwa ne, in ji ta. Kuma yana sa ku jin daɗi idan kun zubar da su.
Shin kukan a kowace rana lafiya?
Babu wani doka mai wuya da tsauri wanda ya ce ba za ka iya yin kuka kowace rana ba. A matsakaita, mata suna kuka da hawaye tsakanin sau 30 zuwa 64 a shekara (har sau biyar a wata), bisa ga Ƙungiyar Ƙwararrun likitoci na Amurka.
Yana da kyau a kullum gaba ɗaya ku yi kuka kowace rana idan kuna cikin baƙin ciki, a cewar wani likita Craig Smith, PhD, masanin farfesa a fannin ilimin halin ɗan adam da ci gaban ɗan adam a Jami’ar Vanderbilt.
“Idan ka kasance kana kuka kowace rana, tare da ci gaba da jin daɗin ko dai tunani ko damuwa, to wannan matsala ce da ta cancanci a yi gaggawan neman ƙwararren likitan lafiyar hankali,” in ji Dokta Saltz.
A cewar kwararriyan likita, Dr. Saltz ya yarda cewa wasu mutane suna da saurin kuka kuma suna kuka sa’ad da suke cikin farin ciki, motsi, baƙin ciki, taɓuwa, damuwa, ainihin duk wani ƙarfin zuciya. “Wannan ba matsalar tabin hankali ba ce,” in ji ta. “Wannan zama kawai mutum ne da ke jin motsin rai kuma kuka sau da yawa wani bangare ne na martani mai tsanani.”
AMFANIN KUKA GUDA 5 GA LAFIYARMU
- Yana fitar da abubuwa marasa kyau a ido
Hawaye na reflex an yi su ne musamman don taimakawa yaƙi da abubuwan da za su iya cutar da idanunku, in ji Shibayama. Lokacin da kuka zubar da waɗannan hawaye, yana kare ido daga kamuwa da wani cuta.
- Yana Taimaka muku wajen cire Damuwa, A zahiri
Jin ɓacin rai na iya sa ku so ku zubar da kaɗan-kuma ya kamata ku ci gaba. Tsohon bincike ya nuna cewa zubar da hawaye na motsin rai zai iya rage matakan damuwa, yana sa ku ji dadi.
- Yana Kusanta mu da juna
A yawancin yanayi, kuka a kusa da wani zai haɗa ku biyu tare. Suna gane cewa kuna baƙin ciki kuma suna ƙoƙarin yin abin da za su iya don sa ku ji daɗi “Musamman a cikin al’amuran baƙin ciki ko kuma a fuskantar wani bala’i ko wani abin ban tsoro, kuka na jama’a na iya zama muhimmiyar hanyar haɗin gwiwa.
- Kuka Yana Rage Ciwo
Kuka zai iya sa jikinka ya kara ma garkuwan jikinka karfi kamar oxytocin da endogenous opioids, waɗanda aka tsara ta halitta don sauƙaƙe zafi. Wannan kuma shine dalilin da ya sa za ku iya jin damuwa a wasu lokuta bayan babban kuka.
- Yana kara karfin guiwa..Bayan Wani Lokaci
Tabbas, mai yiwuwa ba kwa jin daɗin yin wani abu da yawa yayin da kuke kuka a zahiri. Amma bayan haka kuna jin a shirye ku ci gaba. “Mutum na iya jin daɗin iya ɗaukar duk abin da ke jawo kuka da farko.
DAGA:UMMU KHULTHUM ABDULKADIR